NHÀ HÀNG XÓM HÁT KARAOKE GÂY ỒN ÀO, CÓ THỂ BÁO CHÍNH QUYỀN XỬ LÝ HAY KHÔNG?

[CÂU HỎI] Chào Luật sư, hàng xóm nhà tôi thường xuyên hát karaoke gây ồn ào, có hôm còn tụ họp đông hát hò đến 11 – 12 giờ đêm làm ảnh hưởng chung đến cuộc sống của các hộ gia đình trong khu dân cư. Từng nhắc nhở nhưng rồi đâu lại vào đấy, tình trạng này vẫn tiếp tục diễn ra. Việc làm này của người hàng xóm có bị xử lý không? Nếu có thì tôi cần báo cho ai? Rất mong nhận được sự tư vấn của Luật sư. Tôi xin cảm ơn.

 

[TRẢ LỜI]
Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến CHUYÊN GIA PHÁP LUẬT. Đối với vấn đề của bạn, Luật sư tư vấn như sau:
Theo quy định hiện hành, hành vi hát karaoke gây ồn ào, ảnh hưởng đến cuộc sống của những nhà hàng xóm thì có thể sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.
Theo đó, căn cứ vào Điểm a Khoản 1 Điều 6 Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình quy định rằng: Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với với hành vi Gây tiếng động lớn, làm ồn ào, huyên náo tại khu dân cư, nơi công cộng trong khoảng thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 06 giờ sáng ngày hôm sau
Theo Khoản 3 Điều 66 Nghị định 167/2013/NĐ-CP 3. Trưởng Công an cấp xã, Trưởng đồn Công an, Trạm trưởng Trạm Công an cửa khẩu, khu chế xuất có quyền:
– Phạt cảnh cáo;
– Phạt tiền đến 1.500.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực phòng, chống bạo lực gia đình; đến 2.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội và lĩnh vực phòng, chống tệ nạn xã hội; đến 2.500.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực phòng cháy và chữa cháy;
“Điều 67. Thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính của Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp
1. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có quyền:
a) Phạt cảnh cáo;
b) Phạt tiền đến 3.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực phòng, chống bạo lực gia đình; đến 4.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội và lĩnh vực phòng, chống tệ nạn xã hội; đến 5.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực phòng cháy và chữa cháy;”
Như vậy, nếu hàng xóm của bạn có hành vi tụ họp đông hát hò đến 11 – 12 giờ đêm làm ảnh hưởng chung đến cuộc sống của các hộ gia đình trong khu dân cư thì bạn có quyền đề nghị các Cơ quan nhà nước có thẩm quyền, cụ thể ở Công an xã, Công an khu việc tiến hành lập biên bản về hành vi vi phạm này, xử phạt vi phạm và yêu cầu chấm dứt hành vi vi phạm.
Ngoài ra, trong trường hợp hàng xóm của bạn hát karaoke ngoài khoảng thời gian nêu trên nhưng gây tiếng ồn vượt quy chuẩn kỹ thuật về tiếng ồn từ 02 dBA trở lên sẽ bị xử phạt theo khoản 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11 Điều 17 Nghị định số 155/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bảo vệ môi trường, cụ thể như sau:
– Tiếng ồn từ 02 dBA đến dưới 10 dBA, bị phạt tiền từ từ 1 triệu đồng đến 20 triệu đồng đối với cá nhân vi phạm (phạt tiền từ 2 triệu đồng đến 40 triệu đồng đối với tổ chức vi phạm).
– Tiếng ồn từ 10 dBA đến dưới 30 dBA, bị phạt tiền từ 20 triệu đồng đến 100 triệu đồng đối với cá nhân vi phạm (nếu tổ chức vi phạm sẽ bị phạt từ 40 triệu đồng đến 200 triệu đồng). Đồng thời, nếu vi phạm trong trường hợp này sẽ bị đình chỉ hoạt động gây ô nhiễm tiếng ồn của cơ sở từ 03 tháng đến 06 tháng.
– Tiếng ồn từ 30 dBA trở lên, bị phạt tiền từ 100 triệu đồng đến 160 triệu đồng đối với cá nhân vi phạm (phạt tiền từ 200 triệu đồng đến 320 triệu đồng đối với tổ chức vi phạm). Đồng thời, đình chỉ hoạt động của cơ sở vi phạm quy định này từ 06 tháng đến 12 tháng.
Trên đây là tư vấn của Luật sư đối với câu hỏi của bạn. Để biết thêm chi tiết về hình thức xử phạt vi phạm đối với hành vi gây tiếng ồn ở khu dân cư, bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi để được giải đáp.

Lĩnh vực Đất đai – Nhà ở

  • Không có chuyên mục

Lĩnh vực: Doanh nghiệp

  • Không có chuyên mục

Lĩnh vực Tố tụng

  • Không có chuyên mục